Hanyar gwaji don taurin aikin da aka yi wa zafi

Maganin zafi na sama ya kasu kashi biyu: ɗaya shine kashe zafi na sama da kuma maganin zafin jiki, ɗayan kuma shine maganin zafi na sinadarai. Hanyar gwajin tauri ita ce kamar haka:

1. maganin kashe zafi na waje da kuma maganin zafin jiki

Ana yin maganin kashe zafi na sama da kuma maganin zafin jiki ta hanyar dumamawa ko dumama harshen wuta. Babban sigogin fasaha sune taurin sama, taurin gida da kuma zurfin taurin mai inganci. Ana iya amfani da mai gwajin taurin Vickers ko mai gwajin taurin Rockwell don gwajin taurin. Ƙarfin gwaji Zaɓin yana da alaƙa da zurfin taurin mai tasiri da kuma taurin saman kayan aikin. Akwai injunan taurin kai guda uku da ke ciki a nan.

(1) Mai gwajin taurin Vickers hanya ce mai mahimmanci don gwada taurin saman kayan aikin da aka yi wa zafi. Yana iya amfani da ƙarfin gwaji na 0.5-100KG don gwada layin taurin saman mai siriri kamar kauri 0.05mm. Daidaitonsa yana da yawa kuma yana iya bambance kayan aikin da aka yi wa zafi. Ƙaramin bambanci a cikin taurin saman, ƙari ga haka, mai gwajin taurin Vickers shi ma yana gano zurfin Layer mai taurin mai tasiri, don haka ya zama dole a samar da na'urar gwajin taurin Vickers don na'urori waɗanda ke gudanar da sarrafa maganin zafi na sama ko amfani da adadi mai yawa na kayan aikin maganin zafi na sama.

(2) Mai gwajin taurin Rockwell na sama shi ma ya dace sosai don gwada taurin kayan aikin da aka kashe a sama. Akwai ma'auni uku don mai gwajin taurin Rockwell na sama da za a zaɓa daga ciki. Yana iya gwada kayan aikin da aka taurare daban-daban waɗanda zurfin Layer ɗin da aka taurare mai tasiri ya wuce 0.1mm. Duk da cewa daidaiton mai gwajin taurin Rockwell na sama bai kai na mai gwajin taurin Vickers ba, yana iya cika buƙatun a matsayin hanyar gano inganci da duba cancantar masana'antun sarrafa zafi. .Baya ga haka, yana da halaye na aiki mai sauƙi, amfani mai sauƙi, ƙarancin farashi, aunawa cikin sauri, da karanta ƙimar taurin kai tsaye. Ana iya amfani da mai gwajin taurin Rockwell na sama don gano rukunin kayan aikin da aka yi wa zafi da sauri da rashin lalatawa ɗaya bayan ɗaya. Yana da matuƙar mahimmanci ga masana'antun sarrafa ƙarfe da kera injuna. Lokacin da Layer ɗin da aka taurare na zafi na sama ya yi kauri, ana iya amfani da mai gwajin taurin Rockwell. Lokacin da kauri Layer ɗin taurin maganin zafi na 0.4-0.8mm, ana iya amfani da sikelin HRA. Idan zurfin Layer ɗin ya taurare Idan ya wuce 0.8mm, ana iya amfani da sikelin HRC. Ana iya canza ƙimar ma'aunin tauri uku na Vickers, Rockwell da na saman Rockwell cikin sauƙi, a mayar da su zuwa ma'auni, zane ko ƙimar tauri da masu amfani ke buƙata, kuma teburin juyawa mai dacewa yana cikin ma'aunin ISO na ƙasa da ƙasa. An bayar da ma'aunin ASTM na Amurka da ma'aunin GB/T na China.

(3) Idan kauri na Layer mai tauri da aka yi wa zafi ya wuce 0.2mm, ana iya amfani da na'urar gwada tauri ta Leeb, amma ana buƙatar zaɓar na'urar firikwensin nau'in C. Lokacin aunawa, ya kamata a kula da kammala saman da kuma kauri gaba ɗaya na kayan aikin. Wannan hanyar aunawa ba ta da Vickers da Rockwell. Na'urar gwajin tauri daidai ce, amma ta dace da aunawa a wurin a masana'anta.

2 maganin zafi na sinadarai

Maganin zafi na sinadarai shine a shigar da ƙwayoyin halitta na sinadarai a saman kayan aikin tare da ƙwayoyin halitta na sinadarai ɗaya ko da yawa, ta haka ne ake canza sinadaran da ke cikin kayan aikin. Bayan an kashe su da kuma rage zafin jiki, saman kayan aikin yana da ƙarfi da juriya ga lalacewa. da ƙarfin gajiya, kuma zuciyar kayan aikin tana da ƙarfi da ƙarfi. Babban sigogin fasaha na kayan aikin maganin zafi na sinadarai sune zurfin Layer mai tauri da kuma taurin saman. Nisa da tauri ke raguwa zuwa 50HRC shine zurfin Layer mai tauri mai tasiri. Gwajin tauri na kayan aikin da aka yi wa magani da zafi yana kama da gwajin tauri na kayan aikin da aka yi wa magani da zafi. Ana iya amfani da masu gwajin tauri na Vickers, masu gwajin tauri na Rockwell ko masu gwajin tauri na Rockwell. Mai gwajin tauri don ganowa, kauri na nitriding kawai ya fi kauri, gabaɗaya ba ya wuce 0.7mm ba, to ba za a iya amfani da mai gwajin tauri na Rockwell ba.

3. maganin zafi na gida

Idan sassan maganin zafi na gida suna buƙatar tauri mai yawa na gida, ana iya yin maganin zafi na gida ta hanyar dumama induction, da sauransu. Irin waɗannan sassan galibi suna buƙatar alamar matsayin maganin zafi na gida da ƙimar tauri na gida akan zane, kuma yakamata a gudanar da gwajin tauri na sassan a yankin da aka ƙayyade, kayan aikin gwajin tauri na iya amfani da na'urar gwajin tauri ta Rockwell don gwada ƙimar tauri ta HRC. Idan layin maganin zafi mai tauri bai yi zurfi ba, ana iya amfani da na'urar gwajin tauri ta Rockwell ta sama don gwada ƙimar tauri ta HRN.

11


Lokacin Saƙo: Agusta-16-2023